Người dân có được xem bản đồ quy hoạch không, bằng cách nào?

Sơ đồ thửa đất được thể hiện rõ trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (hay sổ đỏ/sổ hồng). Vì thế người dân sẽ có thể tự mình xem sơ đồ thửa đất nếu có sở hữu loại giấy tờ này.

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản đất và những tài sản gắn liền trên diện tích đất đó theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp người sử dụng đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có thể xem sơ đồ thửa đất khi xin trích lục bản đồ địa chính.

Theo Phụ lục số 13 ban hành kèm theo Thông tư 25/2014/TT-BTNMT của Bộ TN&MT ngày 19/5/2014 quy định về bản đồ địa chính, trích lục bản đồ địa chính sẽ bao gồm sơ đồ thửa đất.

Tại điều 29 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT của Bộ TN&MT ngày 19/5/2014 quy định về hồ sơ địa chính quy định về phân cấp quản lý hồ sơ địa chính, chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện hoặc UBND cấp xã có thẩm quyền cấp trích lục hồ sơ địa chính nếu người dân có yêu cầu.

Hồ sơ yêu cầu cấp trích lục bản đồ địa chính gửi đến cơ quan có thẩm quyền bao gồm phiếu yêu cầu cung cấp dữ liệu khai thác đất đai theo Mẫu số 01/PYC được ban hành kèm theo Thông tư 34/2014/TT-BTNMT của Bộ TN&MT ngày 30/6/2014 quy định về xây dựng, quản lý, khai thác hệ thống thông tin đất đai.

Đối với bản đồ quy hoạch của khu vực:

Người dân có thể xem bản đồ quy hoạch của khu vực trực tiếp tại trụ sở UBND cấp huyện, xã hoặc Cổng thông tin điện tử.

Khoản 1 Điều 6 Luật sửa đổi, bổ sung 37 Luật liên quan đến quy hoạch 2018 quy định:

– UBND cấp huyện có trách nhiệm công bố công khai quy hoạch sử dụng đất cấp huyện tại trụ sở cơ quan, trên cổng thông tin điện tử của UBND cấp huyện; công bố công khai nội dung quy hoạch sử dụng đất cấp huyện có liên quan đến xã, phường, thị trấn tại trụ sở UBND cấp xã;

– Việc công bố công khai được thực hiện chậm nhất là 15 ngày kể từ ngày được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Riêng người dân muốn xem thông tin quy hoạch tại Hà Nội và TP HCM có thể xem thông tin quy hoạch tại trang web về thông tin quy hoạch tại hai địa phương này.

Ngoài ra, người dân cũng có thể xem bản đồ quy hoạch của khu vực thông qua việc nộp phiếu yêu cầu cung cấp dữ liệu đất đai tại cơ quan có thẩm quyền.

Cá nhân có nhu cầu khai thác dữ liệu đất đai (thông tin quy hoạch) nộp văn bản, phiếu yêu cầu cung cấp dữ liệu đất đai theo Mẫu số 01/PYC được ban hành kèm theo Thông tư 34/2014/TT-BTNMT nêu trên tại Văn phòng đăng ký đất đai hoặc UBND cấp xã đối với địa phương chưa xây dựng cơ sở dữ liệu đất đai, Văn phòng đăng ký đất đai.

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*